Hotline: 0981.378.999

Email: lienhe@luathoangphi.vn

Trang chủ » Tin Tức Đời Sống Pháp Luật » Vì Sao Phải Công Bố Sản Phẩm Mỹ Phẩm Trước Khi Lưu Thông?

Vì Sao Phải Công Bố Sản Phẩm Mỹ Phẩm Trước Khi Lưu Thông?

(Cập nhật: 12/10/2019 | 2:34 - Lượt xem: 27)

Nhiều tổ chức, doanh nghiệp băn khoăn không hiểu rõ vì sao phải công bố sản phẩm mỹ phẩm? Không tiến hành công bố có bị xử phạt vi phạm hành chính hay không?

Công bố mỹ phẩm không chỉ là thủ tục pháp lý bắt buộc thực hiện trước khi lưu hành mỹ phẩm trên thị trường, mà còn được coi là thủ tục mọi doanh nghiệp kinh doanh mỹ phẩm nên làm. Tuy nhiên, không phải doanh nghiệp nào cũng nhận thức rõ điều này. Hiện nay, không nhiều doanh nghiệp mặn mà với việc thực hiện thủ tục công bố mỹ phẩm. Chính vì thế mà để giúp mọi người hiểu rõ hơn tầm quan trọng của thủ tục này, bài viết sau của Luật Hoàng Phi sẽ trả lời câu hỏi vì sao phải công bố sản phẩm mỹ phẩm?

Vì sao phải công bố sản phẩm mỹ phẩm?

Thứ nhất, công bố sản phẩm mỹ phẩm là thủ tục pháp lý có tính chất bắt buộc.

Vì sao phải công bố sản phẩm mỹ phẩm? Trả lời cho vấn đề này trước hết xuất phát từ việc pháp luật quy định công bố sản phẩm mỹ phẩm là nghĩa vụ của cá nhân, tổ chức chịu trách nhiệm đưa sản phẩm mỹ phẩm ra thị trường. Bên cạnh đó, Nghị định số 175/2013/NĐ-CP của Chính phủ còn quy định chi tiết mức phạt với hành vi không công bố sản phẩm mỹ phẩm trước khi đưa sản phẩm mỹ phẩm ra lưu thông trên thị trường đối với nhà sản xuất mỹ phẩm trong nước hoặc nhà nhập khẩu mỹ phẩm từ nước ngoài là phạt từ hai mươi đến ba mươi triệu, ngoài ra còn phải tiêu hủy số mỹ phẩm đã vi phạm.

Thứ hai, công bố mỹ phẩm được các doanh nghiệp chủ động thực hiện bởi nhiều lợi ích mà nó đem lại như:

– Giúp tăng uy tín với người tiêu dùng về nguồn gốc xuất xứ, thành phần cam kết, tính chịu trách nhiệm của doanh nghiệp khi mỹ phẩm có vấn đề về tính an toàn, chất lượng;

– Gia tăng giá trị sản phẩm mỹ phẩm;

– Giúp doanh nghiệp dễ dàng bày bán, thực hiện các chương trình quảng cáo, xúc tiến thương mại;

– Giúp doanh nghiệp xây dựng được hình ảnh riêng, tạo được vị thế trên thị trường tiêu thụ mỹ phẩm…

vì sao phải công bố sản phẩm mỹ phẩm

Cách thực hiện công bố sản phẩm mỹ phẩm

Bước 1: Tìm hiểu các quy định pháp luật về công bố mỹ phẩm trong các văn bản:

Thứ nhất, Thông tư số 06/2011/TT-BYT văn bản quy định đầy đủ về hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền, biểu mẫu sử dụng trong công bố mỹ phẩm;

Thứ hai, Thông tư số 277/2016/TT-BTC văn bản quy định về phí công bố mỹ phẩm.

Bước 2: Chuẩn bị hồ sơ, lệ phí nhà nước

Thứ nhất, hồ sơ công bố mỹ phẩm về cơ bản gồm:

– Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm theo mẫu 01-MP Phụ lục của Thông tư 06/2011/TT-BYT của Bộ Y tế;

– Dữ liệu công bố (bản mềm của phiếu công bố);

– Giấy chứng nhận lưu hành tự do theo quy định với trường hợp công bố mỹ phẩm nhập khẩu;

– Giấy ủy quyền của nhà sản xuất mỹ phẩm cho chủ thể công bố được phân phối mỹ phẩm tại Việt Nam.

Thứ hai, lệ phí công bố là 500.000VNĐ/ sản phẩm mỹ phẩm.

Bước 3: Nộp hồ sơ tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền

Tùy từng trường hợp, cơ quan có thẩm quyền sẽ là Bộ Y tế, Sở Y tế hoặc Ban Quản lý khu thương mại công nghiệp. Quý vị có thể tham khảo Điều 7 Thông tư 06/2011/TT-BYT hoặc liên hệ Luật Hoàng Phi để có thông tin cụ thể.

Bước 4: Nhận kết quả – số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm

Trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ khi nhận hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền cấp số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm online. Quý vị có thể theo dõi, tải kết quả trên Cổng thông tin một cửa quốc gia.

Luật Hoàng Phi – Nơi thủ tục công bố mỹ phẩm sẽ không còn là khó khăn

Doanh nghiệp gặp nhiều khó khăn khi công bố mỹ phẩm như:

– Không biết vì sao phải công bố sản phẩm mỹ phẩm?

– Không xác định được chủ thể có trách nhiệm thực hiện công bố mỹ phẩm;

– Không nắm được đúng và chính xác các thành phần trong hồ sơ công bố mỹ phẩm;

– Không biết đâu là cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận, giải quyết cấp số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm;

– Không biết bổ sung hồ sơ hợp lệ theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

– Không biết tra cứu hồ sơ công bố mỹ phẩm…

Những băn khoăn về việc vì sao phải công bố sản phẩm mỹ phẩm và các câu hỏi trên sẽ không cản trở được việc quý vị thực hiện thành công thủ tục công bố mỹ phẩm. Bởi nếu quý vị ủy quyền cho Luật Hoàng Phi, chúng tôi sẽ thực hiện các công việc trực tiếp, có liên quan cần thiết để được cấp số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm. Ngoài dịch vụ trọn gói mà chúng tôi cung cấp, chúng tôi cũng cam kết về mức phí dịch vụ hợp lý, kèm theo các chương trình ưu đãi cho khách hàng thường xuyên, thân thiết. Chính những điều này đã khiến cho rất nhiều doanh nghiệp kinh doanh mỹ phẩm tin tưởng lựa chọn Luật Hoàng Phi là người bạn đồng hành hỗ trợ pháp lý cho mình

Quý vị đừng ngần ngại liên hệ tới Luật Hoàng Phi qua hotline 0981.378.999 khi có những thắc mắc như: vì sao phải công bố sản phẩm mỹ phẩm, chúng tôi luôn sẵn sàng chia sẻ những thông tin hữu ích cho quý khách hàng có quan tâm.

Các dịch vụ khác cũng được quan tâm:

Để lại tin nhắn cho chúng tôi!

0981.378.999