Hotline: 0981.378.999

Email: lienhe@luathoangphi.vn

Trang chủ » Bản quyền » Có bắt buộc phải đăng ký bản quyền tác giả mới được bảo hộ?

Có bắt buộc phải đăng ký bản quyền tác giả mới được bảo hộ?

(01/01/2017 | 11:25 - Lượt xem: 324)

Luật sư vui lòng cho tôi hỏi, tôi là sinh viên đang đi học, thời gian qua tôi có sáng tác ra một bài hát và muốn đăng ký bản quyền tác giả nhưng sợ tốn nhiều tiền. Vậy, tôi có bắt buộc phải đăng ký bản quyền mới được bảo hộ hay không? tôi xin cảm ơn Luật sư!

Chào bạn:

Về cậu hỏi của bạn, Luật sư thương hiệu của chúng tôi trả lời như sau:

Quyền đăng ký bản quyền tác giả của chủ sở hữu tác phẩm hoặc tác giả của tác phẩm

Chủ sở hữu quyền tác giả, quyền liên quan đến tác giả hoặc tác giả đều có quyền nộp đơn đăng ký bản quyền tác giả, quyền liên quan đến tác giả tại Cục bản quyền tác giả theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ Việt Nam năm 2005 sửa đổi, bổ sung năm 2009.

giay-cam-doan-tac-gia

Có bắt buộc phải đăng ký bản quyền tác giả, quyền liên quan đến tác giả tác phẩm mới được bảo hộ.

Theo quy định tại Điều 6 Luật sở hữu trí tuệ Việt Nam quy định như sau:

Điều 6. Căn cứ phát sinh, xác lập quyền sở hữu trí tuệ

1. Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện dưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất lượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay chưa công bố, đã đăng ký hay chưa đăng ký.

2. Quyền liên quan phát sinh kể từ khi cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng, tín hiệu vệ tinh mang chương trình được mã hoá được định hình hoặc thực hiện mà không gây phương hại đến quyền tác giả.

3. Quyền sở hữu công nghiệp được xác lập như sau:

a) Quyền sở hữu công nghiệp đối với sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí, nhãn hiệu, chỉ dẫn địa lý được xác lập trên cơ sở quyết định cấp văn bằng bảo hộ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo thủ tục đăng ký quy định tại Luật này hoặc công nhận đăng ký quốc tế theo quy định của điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên; đối với nhãn hiệu nổi tiếng, quyền sở hữu được xác lập trên cơ sở sử dụng, không phụ thuộc vào thủ tục đăng ký;

b) Quyền sở hữu công nghiệp đối với tên thương mại được xác lập trên cơ sở sử dụng hợp pháp tên thương mại đó;

c) Quyền sở hữu công nghiệp đối với bí mật kinh doanh được xác lập trên cơ sở có được một cách hợp pháp bí mật kinh doanh và thực hiện việc bảo mật bí mật kinh doanh đó;

d) Quyền chống cạnh tranh không lành mạnh được xác lập trên cơ sở hoạt động cạnh tranh trong kinh doanh.

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên quyền tác giả được phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện dưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất lượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay chưa công bố, đã đăng ký hay chưa đăng ký.

Việc đăng ký bản quyền tác giả cũng không bắt buộc. Tuy nhiên, nếu tác giả sáng tạo đăng ký tác phẩm với Cục Bản quyền tác giả thì không có nghĩa vụ phải chứng minh quyền tác giả, quyền liên quan thuộc về mình khi có tranh chấp, trừ trường hợp có chứng cứ ngược lại (Điều 49 Luật SHTT).

Do đó, tuy việc đăng ký bản quyền tác giả là không bắt buộc nhưng khách hàng nên tiến hành thủ tục đăng ký bản quyền cho tác phẩm ngay sau khi hoàn thành xong.

Để lại bình luận

Hãy là người bình luận đầu tiên!

Thông báo cho
avatar
wpDiscuz
Để lại tin nhắn cho chúng tôi!
Gặp luật sư tư vấn gọi Gọi cho luật sư0981378999